Công ty Luật Thuận & Cộng Sự

4A/6 Lò Lu (đối diện Tòa Q9),

P. Trường Thạnh, Q9, Tp.HCM

Hỏi: chia tài sản và con cái Chào luật sư .luật sư cho tôi hỏi tôi và vk lấy nhau đã được hơn 10 năm Va co 2 con gai nhưng đến năm thứ 10 thì tôi biết vk tôi có ngoại tình với ngừoi đàn ông khác nay tôi ko muốn sống cùng với vk của tôi nũa và muốn ly hôn .xin luật sư cho tôi biết nếu tôi và vk tôi ly hôn con tôi có được quyên luôn cả hai cháu ko ạ, và trong khi vk ck tôi sông với nhau và có làm một cái nhà vào thời điểm đó caia nhà trị giá là 500tr nhưng được xây chên đất của bố mẹ .và phần đất này bố mẹ tôi chưa chuyển nhượng cho tôi ,vậy xin hỏi luật sư về phần nhà và đất thì có phải chia ko và chia thế nào .xin luật sư giả đáp giúp xin cảm ơn luật sư nhiêu?

Trang chủ » Hỏi: chia tài sản và con cái Chào luật sư .luật sư cho tôi hỏi tôi và vk lấy nhau đã được hơn 10 năm Va co 2 con gai nhưng đến năm thứ 10 thì tôi biết vk tôi có ngoại tình với ngừoi đàn ông khác nay tôi ko muốn sống cùng với vk của tôi nũa và muốn ly hôn .xin luật sư cho tôi biết nếu tôi và vk tôi ly hôn con tôi có được quyên luôn cả hai cháu ko ạ, và trong khi vk ck tôi sông với nhau và có làm một cái nhà vào thời điểm đó caia nhà trị giá là 500tr nhưng được xây chên đất của bố mẹ .và phần đất này bố mẹ tôi chưa chuyển nhượng cho tôi ,vậy xin hỏi luật sư về phần nhà và đất thì có phải chia ko và chia thế nào .xin luật sư giả đáp giúp xin cảm ơn luật sư nhiêu?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Thuận & Cộng sự, về vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp bạn đang muốn ly hôn với vợ của mình nhưng chúng tôi không biết là bạn muốn ly hôn đơn phương hay ly hôn thuận tình và con bạn bao nhiêu tuổi nên chúng tôi sẽ tư vấn theo mặt khách quan nhất.

Vấn đề ly hôn thuận tình được quy định tại Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

 Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn. “ 

Vấn đề ly hôn đơn phương được quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

 “ Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1.      Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2.      Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.”

 Như vậy, để được Tòa án giải quyết cho ly hôn thì cần phải có căn cứ ly hôn. Căn cứ để một trong các bên yêu cầu ly hôn là: Tình trạng hôn nhân trầm trọng và Mục đích của hôn nhân không đạt được.

Về quyền nuôi con:

Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ trừ trường hợp quy định Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

“…

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Như vậy, con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ trừ khi người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Trường hợp vợ, chồng  không thỏa thuận được việc nuôi con thì theo Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“… nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.

Ngoài ra, tại khoản 3 Điều 208 BLTTDS năm 2015 quy định: “Đối với vụ án tranh chấp về nuôi con khi ly hôn hoặc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, Thẩm phán phải lấy ý kiến của con chưa thành niên từ đủ bảy tuổi trở lên…

Như vậy, để đảm bảo quyền lợi của người con từ đủ 7 tuổi trở lên thì Tòa án phải lấy ý kiến của người con và xem xét nguyện vọng của người con đó.  Tuy nhiên, Tòa án cũng căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của người con để quyết định giao cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng.

Về vấn đề tài sản:

Trong thời kỳ hôn nhân hai vợ chồng bạn có tạo dựng được một căn nhà có giá trị là 500 triệu đồng đây được gọi là tài sản chung. Việc chia tài sản chung của vợ chồng có thể được giải quyết theo thỏa thuận của vợ chồng hoặc bằng con đường Tòa án.  

Theo Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Điều 38. Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này. “

Ngoài ra việc chia tài sản chung của vợ chồng áp dụng theo thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP

Hy vọng những ý kiến trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với bạn. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin bạn vui lòng gửi về địa chỉ:

Email: info@thuan-partners.com

Hotline: 0945 202 001

Trân trọng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *